banhang
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Học Đại học liệu có thực sự tốt hơn học nghề?!

Go down

Học Đại học liệu có thực sự tốt hơn học nghề?!  Empty Học Đại học liệu có thực sự tốt hơn học nghề?!

Bài gửi  Admin Sat Nov 05, 2011 6:34 pm

Chọn được một con đường đúng đắn để dẫn tới thành công quả không đơn giản, teen nên cân nhắc khi lựa chọn con đường của mình nhé!

Bạn có thể nhìn thấy tấm gương của rất nhiều người làm việc và nỗ lực hết mình để thành công, những con người ấy không có được một bệ đỡ tốt đó là tấm bằng đại học nhưng điều quan trọng hơn cả là họ có nghị lực, có ý chí vươn lên, mong muốn được thành công và khẳng định được tài năng của mình.

Đa số các bạn trẻ ở Việt Nam hiện nay đều chọn con đường học đại học để tạo dựng tương lai cho mình. Nhưng có một thực tế khá buồn là rất nhiều bạn sau khi vào đại học lại thấy mình không phù hợp với ngành nghề đã lựa chọn, kết quả là sau khi ra trường không xin được một công việc phù hợp với đam mê, sở thích và năng lực của mình.

Trong khi đó nhiều bạn trẻ khác đã tìm cho mình một lối khác phù hợp và vừa sức hơn đó là học nghề. Quan niệm học nghề thua kém hơn so với học đại học đã là quan niệm rất lỗi thời, bởi thực tế công việc cho thấy những người có tay nghề tốt khi lập nghiệp sẽ có nhiều thuận lợi và dễ đạt đến thành công hơn. Có thể kể đến một số nghề rất được các bạn yêu thích hiện nay đó là: sửa chữa, học may, thiết kế thời trang, thiết kế giầy, đồ họa, nhiếp ảnh, trang điểm…

Tương lai ở trong tay bạn

Hiện nay rất nhiều bạn trẻ đã đăng ký thi vào các ngành “hot” của các trường đại học có tiếng với hy vọng có thể tìm được một công việc tốt và ổn định tại một vị thế cao trong xã hội. Tuy nhiên nhiều người trong số họ chỉ đăng ký dự thi cho “bằng bạn bằng bè” mà chưa tự đánh giá được năng lực, sở trường của bản thân dẫn tới tình trạng thi trượt hay phải bỏ ra nhiều năm trời theo học một ngành mình không hứng thú.

Chọn cho mình một ngành nghề phù hợp không quá khó nhưng nó lại có ảnh hưởng vô cùng lớn lao đến tương lai của bạn.

Anh Kiều Đình Lĩnh hiện đang là Giám đốc Marketing của một số tổ chức, công ty thuộc lĩnh vực giáo dục đã chia sẻ: "Khi học tới năm thứ 2 đại học chuyên ngành công nghệ thông tin, tôi nhận thấy mình cần trang bị thêm các chương trình chuyên sâu và tích lũy kinh nghiệm thực tế từ những công việc part-time để phục vụ cho nghề nghiệp sau này. Chính vì vậy, tôi quyết định đầu tư thời gian học thêm các khóa về Marketing và quản trị." Anh Lĩnh chia sẻ thêm: "Muốn thành công, ngoài những kiến thức bạn được học trên giảng đường đại học, bạn cần được trang bị thêm những kiến thức từ thực tế. Bởi kinh nghiệm cũng quan trọng không kém gì kiến thức trong nhà trường."

Trang – sinh viên Đại học Ngoại Thương (Hà Nội) đã đăng ký theo học một khóa đào tạo thiết kế thời trang sau khi được nhiều bạn bè “lôi kéo”. Lúc đầu Trang chỉ dự kiến đi học cho vui, đồng thời là một cách giảm stress vì từ nhỏ cô vốn mê vẽ. Thế nhưng sau khi theo học một thời gian, Trang mới thực sự nhận thấy niềm đam mê của mình chính là thiết kế thời trang. Đó là nơi bạn ấy được thả sức sáng tạo cùng cây bút và khiếu thẩm mỹ của mình.

Ngoài thời gian lên lớp, Trang còn tự học ở nhà và học hỏi từ các bộ sưu tập thời trang trong nước cũng như quốc tế. Kết quả là những bộ sưu tập thời trang của bạn ấy giành được khá nhiều giải thưởng của học viện Hoalan Studies – nơi Trang đang theo học và được chọn đăng trên tạp chí về mỹ thuật Design Magazine.

Không giống Trang, Dũng có đam mê với đồ họa từ khi còn là học sinh THPT nên sau biết kết quả thi vào Đại học Xây dựng, Dũng đã thuyết phục bố mẹ cho cậu đi học nghề và Dũng quyết định tìm tới một học viện uy tín để học về đồ họa.

Hiện tại, dù không hề có trong tay tấm bằng đại học nhưng Dũng vẫn giữ vị trí team leader của một công ty truyền thông có tiếng ở Hà Nội. Dũng chia sẻ: “Khi bạn đi làm, khả năng thực tế và sự đam mê, sáng tạo trong công việc của bạn chính là những thế mạnh để bạn tiến xa hơn trong công việc của mình”.

Thực tế hiện nay cũng cho thấy, tấm bằng đại học là bệ đỡ tốt nhưng nó không hẳn quyết định đến sự thành công của bạn. Học đại học không phải là con đường duy nhất, mà chỉ là một con đường ngắn trong số nhiều con đường dẫn tới thành công. Bạn hãy tìm một lối đi cho riêng mình, điều quan trọng bạn cần có chính là nghị lực, quyết tâm và đam mê theo đuổi những gì mình đã chọn.
(Nguồn :DIỄN ĐÀN SINH VIÊN KINH TẾ HUẾ)

Admin
Admin

https://banhang.forumvi.com

- Similar topics